முன்மொழியப்பட்ட முறை எலக்ட்ரானிக்ஸ் மற்றும் பேட்டரிகளில் வெப்ப மேலாண்மையை மேம்படுத்த முடியும் — அறிவியல் நாளிதழ்

[ad_1]

அவற்றின் இலகுரக தன்மை மற்றும் நெகிழ்வுத்தன்மை காரணமாக, வெப்பக் கடத்தும் பாலிமர் கலவைகள் ஒரு வெப்ப மூலத்திற்கும், எலக்ட்ரானிக்ஸில் உள்ள மடுவிற்கும் இடையே உருவாக்கப்பட்ட வெப்பத்தை சுற்றுப்புறத்திற்குச் சிதறடிக்க பயன்படுத்தப்படுகின்றன. வெப்ப ஓட்டத்தை எளிதாக்கும் சில நோக்குநிலைகளைக் கொண்ட கலப்படங்களைப் பயன்படுத்துவதால் திறமையான வெப்பச் சிதறல் அடையப்படுகிறது. எவ்வாறாயினும், நிரப்புப் பொருளின் நோக்குநிலையை மாற்றியமைக்கும் வழக்கமான செயல்முறையானது ஆற்றல்-தீவிர செயல்முறையாகும், இது மின்சாரம்/காந்தப்புலங்கள் மற்றும் நிரப்பியின் தரம் மற்றும் அதன் வெப்ப பண்புகளை சமரசம் செய்யக்கூடிய மேற்பரப்பு மாற்றங்களைப் பயன்படுத்த வேண்டும்.

இப்போது, ​​​​ஒரு புதிய ஆய்வில், கொரியா குடியரசின் பூசன் தேசிய பல்கலைக்கழகத்தில் பேராசிரியர் சே பின் கிம் மற்றும் அவரது குழு, மேற்பரப்பு மாற்றங்கள் தேவையில்லாமல் நிரப்பியின் நோக்குநிலையை மாற்ற ஆற்றல் திறன் கொண்ட செயல்முறையை உருவாக்கியுள்ளனர்.

இந்த கட்டுரை 17 அக்டோபர் 2022 அன்று ஆன்லைனில் கிடைத்தது மற்றும் இதழின் தொகுதி 117 இல் வெளியிடப்படும் பாலிமர் சோதனை ஜனவரி 1, 2023 அன்று.

முன்மொழியப்பட்ட முறை தெர்மோபோரேசிஸைப் பயன்படுத்துகிறது, இது ஒரு வெப்பநிலை சாய்வு ஒரு திரவ ஊடகத்தில் இடைநிறுத்தப்பட்ட திடமான துகள்களை நகர்த்த அல்லது சுழற்றுவதற்கான ஒரு நிகழ்வாகும். பாலிமர் கலவையைத் தயாரிக்க, ஆராய்ச்சியாளர்கள் UV-குணப்படுத்தக்கூடிய திரவத்தில் வெப்ப கடத்தும் அறுகோண போரான் நைட்ரைடு (h-BN) நிரப்பு துகள்களை நிறுத்தி இரண்டு கண்ணாடி தகடுகளுக்கு இடையில் பூசினார்கள். ஃபிலிம் தடிமனுடன் வெப்பநிலை சாய்வு பயன்படுத்தப்பட்டது, இதனால் நிரப்பு துகள்கள் சுழலும் மற்றும் பயன்படுத்தப்பட்ட வெப்பநிலை சாய்வுடன் மறுசீரமைக்கப்பட்டது. விரும்பிய நோக்குநிலைகளை அடைவதில், கலவையானது புகைப்படம் எடுக்கப்பட்டது, இதன் விளைவாக ஒரு திடமான கலவையானது நிலையான நிரப்பு நோக்குநிலைகளுடன் வெப்ப பரிமாற்ற பாதையை உருவாக்குகிறது.

“எங்கள் சிறந்த அறிவைப் பொறுத்தவரை, தற்போதைய ஆய்வு தெர்மோபோரேசிஸைப் பயன்படுத்தி அனிசோட்ரோபிக் நிரப்பு நோக்குநிலையைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கான முதல் சோதனை ஆர்ப்பாட்டமாகும்” என்று பேராசிரியர் கிம் கூறுகிறார்.

தெர்மல் பேஸ்ட் போன்ற வெப்ப கடத்தும் பாலிமர் கலவைகள் தொலைபேசிகள், மடிக்கணினிகள், பேட்டரிகளில் கூட பயன்படுத்தப்படுகின்றன. எலக்ட்ரானிக்ஸ் உற்பத்தி மற்றும் மின்சார வாகனங்களுக்கு எதிர்பார்க்கப்படும் மாற்றத்தை கருத்தில் கொண்டு, முன்மொழியப்பட்ட முறையானது வெப்ப கடத்தும் பாலிமர் கலவைகளை உற்பத்தி செய்வதற்கான ஆற்றல் செலவைக் குறைக்கும் திறனைக் கொண்டுள்ளது. மேலும், மேற்பரப்பு மாற்றங்களின் தேவையைத் தவிர்ப்பதன் மூலம், மேம்பட்ட வெப்பச் சிதறலுக்காகவும், எலக்ட்ரானிக்ஸ் ஆயுளை நீட்டிக்கவும் அதிக திறன் கொண்ட வெப்பக் கடத்தும் பாலிமர் கலவைகளை உருவாக்கலாம்.

“திறமையான வெப்பத்தை சிதறடிக்கும் பொருட்கள் மேம்பட்ட நம்பகத்தன்மை, ஆயுட்காலம் மற்றும் பயனரின் பாதுகாப்புடன் சாதனத்திற்கான சிறந்த இயக்க நிலைமைகளை உறுதி செய்ய முடியும்” என்கிறார் பேராசிரியர் கிம்.

வெப்ப கடத்துத்திறனை மேம்படுத்துவதைத் தவிர, கலவையின் ஒளியியல், மின் மற்றும் இயந்திர பண்புகளை மாற்றவும் நிரப்பிகள் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. எந்தவொரு மேற்பரப்பு மாற்றங்களும் இல்லாமல் நிரப்பியை மறுசீரமைப்பதற்கான வழியை வழங்குவதன் மூலம், பரந்த அளவிலான பாலிமர் கலவைகளின் பண்புகளை அவற்றின் தரம் மோசமடையாமல் மாற்றுவதற்கு முன்மொழியப்பட்ட முறையைப் பின்பற்றலாம்.

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் பூசன் தேசிய பல்கலைக்கழகம். குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.

[ad_2]