நானோ டைமண்ட்களை சூரிய ஒளியுடன் ஒளி வினையூக்கிகளாகச் செயல்படுத்தலாம் — அறிவியல் நாளிதழ்

[ad_1]

நானோ டைமண்ட் பொருட்கள் வினையூக்கிகளாக பெரும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளன. கார்பனால் செய்யப்பட்ட விலையுயர்ந்த நானோ துகள்கள் அவற்றின் அளவுடன் ஒப்பிடும்போது மிகப் பெரிய பரப்புகளை வழங்குகின்றன. இருப்பினும், ஒரு நீர்நிலை ஊடகத்தில் இரசாயன எதிர்வினைகளை வினையூக்கமாக முடுக்கிவிட, வினையூக்கியிலிருந்து எலக்ட்ரான்கள் தீர்வுக்குச் செல்ல வேண்டும், இதற்கு தூய வைரப் பொருட்களில் அதிக ஆற்றல் கொண்ட புற ஊதா ஒளி தூண்டுதல் தேவைப்படுகிறது. மறுபுறம், நானோ துகள்களின் மிகச் சிறிய அளவுகள் நானோ டைமண்ட்களின் மேற்பரப்பில் புதிய மூலக்கூறு நிலைகளை அனுமதிக்கின்றன, அவை புலப்படும் ஒளியையும் உறிஞ்சுகின்றன.

வெவ்வேறு மேற்பரப்புகள்

DIACAT திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக, HZB இல் உள்ள ஒரு குழு இப்போது ஒளியுடன் தூண்டுதலின் போது நானோ டைமண்ட் பொருட்களின் வெவ்வேறு வகைகளை ஆராய்ந்தது மற்றும் மிக அதிக நேர தெளிவுத்திறனுடன் செயல்முறைகளை பகுப்பாய்வு செய்துள்ளது. வெவ்வேறு மேற்பரப்பு வேதியியல் கொண்ட நானோ டைமண்ட் மாதிரிகள் டாக்டர். ஜீன்-சார்லஸ் அர்னால்ட், CEA, பிரான்ஸ் மற்றும் பேராசிரியர் Anke Krueger ஆகியோரால் தயாரிக்கப்பட்டது, இப்போது ஸ்டட்கார்ட் பல்கலைக்கழகத்தில் உள்ளது. நானோ துகள்கள் அவற்றின் மேற்பரப்பில் வேறுபடுகின்றன, இதில் வெவ்வேறு அளவு ஹைட்ரஜன் அல்லது ஆக்ஸிஜன் அணுக்கள் உள்ளன.

ஹைட்ரஜன் உதவுகிறது — மற்றும் ஃபுல்லெரின் போன்ற கார்பன்

“பரப்பிலுள்ள ஹைட்ரஜன் எலக்ட்ரான் உமிழ்வை மிகவும் எளிதாக்குகிறது” என்று HZB இன் நானோ டைமண்ட் நிபுணர் டாக்டர் டிரிஸ்டன் பெட்டிட் விளக்குகிறார். “பல வகைகளில், நானோ துகள்களின் மேற்பரப்பில் ஹைட்ரஜன் மற்றும் ஃபுல்லெரின் போன்ற கார்பனின் ஒரு குறிப்பிட்ட கலவை சிறந்தது என்பதை நாங்கள் கண்டுபிடித்தோம்,” என்று அவர் கூறுகிறார்.

அல்ட்ராஃபாஸ்ட் லேசர் தூண்டுதல்கள்

HZB இல் உள்ள லேசர்லாப்பில், ஹைட்ரஜன், -OH அல்லது -COOH போன்ற பல்வேறு மேற்பரப்பு முனைகளுடன் கூடிய நீர்நிலை நானோ டைமண்ட் சிதறல்களை அல்ட்ராஃபாஸ்ட் லேசர் பருப்புகளுடன் உற்சாகப்படுத்திய பிறகு ஆய்வு செய்தனர். “225 nm இல் UV வரம்பில் வெவ்வேறு தூண்டுதல் அலைநீளங்களுடன் மற்றும் 400 nm இல் நீல ஒளியுடன் உறிஞ்சுதல் சுயவிவரம் எவ்வாறு செயல்படுகிறது என்பதை எங்களால் சோதனை ரீதியாக அளவிட முடிந்தது,” டாக்டர் கிறிஸ்டோஃப் மெர்ஷ்ஜான், HZB விளக்குகிறார்.

உற்சாகத்திற்குப் பிறகு பைக்கோ விநாடிகள்

“ஒளியுடன் கூடிய உற்சாகத்திற்குப் பிறகு முதல் முக்கியமான பைக்கோசெகண்டுகளில் என்ன நடக்கிறது என்பதை நாங்கள் கண்டுபிடிக்க விரும்பினோம், ஏனென்றால் ஒரு எலக்ட்ரான் மேற்பரப்பை விட்டு வெளியேறி தண்ணீருக்குள் செல்லும் நேரம் இது” என்று மெர்ஷ்ஜான் கூறுகிறார். டாக்டர் அன்னிகா பாண்டே தலைமையிலான கோட்பாட்டுக் குழு நிறமாலையை விளக்குவதற்கு அடர்த்தி செயல்பாட்டுக் கோட்பாட்டுடன் மாதிரியாக்கத்தை அளித்தது. UV ஒளியானது அனைத்து மாதிரிகளிலும் எலக்ட்ரான்களை கரைசலில் கொண்டுவருகிறது என்று தரவு காட்டியது, ஆனால் அவற்றின் மேற்பரப்பில் ஃபுல்லெரின் போன்ற கார்பனைக் கொண்ட மாதிரிகளுக்கு, இது புலப்படும் ஒளியின் மூலம் அடையப்பட்டது.

நீல விளக்கு வேலை செய்ய முடியும்

“இந்த வேலையில், முதன்முறையாக எங்கள் அறிவின் மிகச்சிறந்த வகையில் — நீரில் உள்ள நானோ டைமண்டிலிருந்து கரைக்கப்பட்ட எலக்ட்ரான்களின் உமிழ்வு புலப்படும் ஒளி மூலம் சாத்தியமாகும் என்பதைக் காட்டுகிறோம்!,” என்று பெட்டிட் முடிவுகளை சுருக்கமாகக் கூறுகிறார். நானோ டைமண்ட் பொருட்களை ஒளிச்சேர்க்கையாளர்களாக திறப்பதற்கு இது ஒரு தீர்க்கமான படியாகும். இந்த மலிவான மற்றும் உலோகம் இல்லாத பொருட்கள் CO ஐ மேலும் செயலாக்குவதற்கு முக்கியமாக இருக்கலாம்2 எதிர்காலத்தில் சூரிய ஒளியுடன் மதிப்புமிக்க ஹைட்ரோகார்பன்களாக, அல்லது N ஐ மாற்றவும் கூட2 அம்மோனியாவில்.

குறிப்பு: DIACAT ஆனது ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் Horizon 2020 ஆராய்ச்சி மற்றும் கண்டுபிடிப்பு திட்டத்தில் இருந்து மானிய ஒப்பந்தத்தின் கீழ் நிதியுதவி பெற்றுள்ளது. 665085.

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் பொருட்கள் மற்றும் ஆற்றலுக்கான ஹெல்ம்ஹோல்ட்ஸ் மையம் பெர்லின். குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.

[ad_2]