மர்மமான பிரகாசமான ஃபிளாஷ் என்பது பூமியை நோக்கி நேராகச் செல்லும் கருந்துளை ஜெட் ஆகும், வானியலாளர்கள் கூறுகிறார்கள் – விண்வெளி நேரம்

பிரபஞ்சத்தின் பாதியில் இருந்து தோன்றும் நம்பமுடியாத பிரகாசமான எக்ஸ்ரே, ஆப்டிகல் மற்றும் ரேடியோ சிக்னல் ஆகியவற்றின் மூலத்தை வானியலாளர்கள் தீர்மானித்துள்ளனர்.

AT 2022cmc என பெயரிடப்பட்ட இந்த சமிக்ஞை இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் கலிபோர்னியாவில் உள்ள Zwicky Transient Facility மூலம் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. இன்று வெளியிடப்பட்ட கண்டுபிடிப்புகள் இயற்கை வானியல், ஒளியின் வேகத்திற்கு அருகாமையில் உள்ள ஒரு பிரம்மாண்டமான கருந்துளையில் இருந்து வெளிவரும் பொருளின் ஜெட் விமானத்திலிருந்து இது இருக்கலாம் என்று பரிந்துரைக்கிறது.

MIT மற்றும் பர்மிங்காம் பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்கள் உட்பட குழு, ஜெட் ஒரு கருந்துளையின் தயாரிப்பு என்று நம்புகிறது, இது திடீரென்று அருகிலுள்ள நட்சத்திரத்தை விழுங்கத் தொடங்கியது, செயல்பாட்டில் ஒரு பெரிய அளவு ஆற்றலை வெளியிடுகிறது. அவர்களின் கண்டுபிடிப்புகள் மிகப்பெரிய கருந்துளைகள் எவ்வாறு உணவளிக்கின்றன மற்றும் வளர்கின்றன என்பதில் புதிய வெளிச்சத்தை வெளிப்படுத்தக்கூடும்.

வானியலாளர்கள் இதுபோன்ற பிற “அலை சீர்குலைவு நிகழ்வுகள்” அல்லது TDE களை அவதானித்துள்ளனர், இதில் கடந்து செல்லும் நட்சத்திரம் கருந்துளையின் அலை சக்திகளால் துண்டிக்கப்படுகிறது. இருப்பினும், 2022cmc என்பது இன்றுவரை கண்டுபிடிக்கப்பட்ட TDE ஐ விட பிரகாசமாக உள்ளது, மேலும் 8.5 பில்லியன் ஒளி ஆண்டுகள் தொலைவில் இதுவரை கண்டறியப்பட்ட தொலைதூர TDE ஆகும்.

குழு சிலியில் உள்ள ஐரோப்பிய தெற்கு கண்காணிப்பகத்தின் மிகப் பெரிய தொலைநோக்கியைப் பயன்படுத்தி AT 2022cmc க்கு தூரத்தை அளந்தது.

பர்மிங்காம் பல்கலைக்கழகத்தின் இணைப் பேராசிரியரான டாக்டர் மாட் நிக்கோல் கூறினார்: “எங்கள் ஸ்பெக்ட்ரம் மூலமானது வெப்பமானது என்று எங்களிடம் கூறியது: சுமார் 30,000 டிகிரி, இது ஒரு TDE க்கு பொதுவானது. ஆனால் இந்த நிகழ்வில் உள்ள விண்மீன் ஒளியை உறிஞ்சுவதையும் நாங்கள் கண்டோம். இந்த உறிஞ்சுதல் கோடுகள் மிகவும் சிவப்பு அலைநீளங்களை நோக்கி நகர்த்தப்பட்டு, இந்த விண்மீன் நாம் எதிர்பார்த்ததை விட வெகு தொலைவில் உள்ளது என்று கூறுகிறது.”

இவ்வளவு தொலைதூர நிகழ்வு நம் வானத்தில் எப்படி பிரகாசமாகத் தோன்றியது? கருந்துளையின் ஜெட் பூமியை நோக்கி நேரடியாகச் சுட்டிக்காட்டி இருக்கலாம், இதனால் ஜெட் வேறு எந்த திசையையும் சுட்டிக்காட்டுவதை விட சிக்னல் பிரகாசமாகத் தோன்றும் என்று குழு கூறுகிறது. இதன் விளைவு “டாப்ளர் பூஸ்டிங்” ஆகும், மேலும் இது கடந்து செல்லும் சைரனின் ஆம்பட்-அப் ஒலியைப் போன்றது.

2022cmc என்பது இதுவரை கண்டறியப்பட்ட நான்காவது டாப்ளர்-பூஸ்ட் செய்யப்பட்ட TDE மற்றும் 2011 ஆம் ஆண்டு முதல் இது போன்ற முதல் நிகழ்வாகும். இது ஆப்டிகல் ஸ்கை சர்வேயைப் பயன்படுத்தி கண்டுபிடிக்கப்பட்ட முதல் ஊக்கப்படுத்தப்பட்ட TDE ஆகும். வரவிருக்கும் ஆண்டுகளில் அதிக சக்திவாய்ந்த தொலைநோக்கிகள் தொடங்கும் போது, ​​​​அவை அதிக TDE களை வெளிப்படுத்தும், அவை எவ்வாறு சூப்பர்மாசிவ் கருந்துளைகள் வளர்ந்து அவற்றைச் சுற்றியுள்ள விண்மீன் திரள்களை வடிவமைக்கின்றன என்பதை வெளிச்சம் போட்டுக் காட்டலாம்.

AT 2022cmc இன் ஆரம்ப கண்டுபிடிப்பைத் தொடர்ந்து, குழுவானது நியூட்ரான் நட்சத்திரத்தின் உட்புற கலவை எக்ஸ்ப்ளோரர் (NICER) ஐப் பயன்படுத்தி சிக்னலில் கவனம் செலுத்தியது, இது சர்வதேச விண்வெளி நிலையத்தில் இயங்கும் எக்ஸ்ரே தொலைநோக்கி ஆகும்.

“முதல் மூன்று நாட்களில் விஷயங்கள் மிகவும் சாதாரணமாக இருந்தன,” தீரஜ் “டிஜே” பாஷம் நினைவு கூர்ந்தார், அவர் ஆய்வின் முதல் ஆசிரியரானார். “பின்னர் நாங்கள் அதை ஒரு எக்ஸ்-ரே தொலைநோக்கி மூலம் பார்த்தோம், மேலும் நாங்கள் கண்டறிந்தது என்னவென்றால், மூலமானது மிகவும் சக்திவாய்ந்த காமா-கதிர் வெடிப்பு ஆஃப்டர்க்ளோவை விட 100 மடங்கு சக்தி வாய்ந்தது.”

பொதுவாக, வானத்தில் இத்தகைய பிரகாசமான ஃப்ளாஷ்கள் காமா-கதிர் வெடிப்புகள் — பாரிய நட்சத்திரங்களின் சரிவிலிருந்து வெளியேறும் எக்ஸ்ரே உமிழ்வுகளின் தீவிர ஜெட்கள்.

பர்மிங்காம் பல்கலைக்கழகத்தின் உதவிப் பேராசிரியரான டாக்டர் பெஞ்சமின் கோம்பெர்ட்ஸ், காமா-கதிர் வெடிப்பு ஒப்பீட்டு பகுப்பாய்வுக்கு தலைமை தாங்கினார். “காமா-கதிர் வெடிப்புகள் இது போன்ற நிகழ்வுகளுக்கு வழக்கமாக சந்தேகிக்கப்படுகின்றன.” அவன் சொன்னான். “இருப்பினும், அவை எவ்வளவு பிரகாசமாக இருந்தாலும், ஒரு சரியும் நட்சத்திரம் உற்பத்தி செய்யக்கூடிய ஒளி மட்டுமே உள்ளது. ஏனெனில் 2022cmc மிகவும் பிரகாசமாகவும் நீண்ட காலமாகவும் இருந்ததால், உண்மையிலேயே பிரம்மாண்டமான ஒன்று அதை இயக்க வேண்டும் — ஒரு பிரம்மாண்டமான கருந்துளை.”

துண்டாக்கப்பட்ட நட்சத்திரம் கருந்துளையில் விழும்போது குப்பைகளின் ஒரு சுழலை உருவாக்கும் போது தீவிர எக்ஸ்ரே செயல்பாடு “அதிக திரட்சி எபிசோட்” மூலம் இயக்கப்படுகிறது என்று நம்பப்படுகிறது. உண்மையில், AT 2022cmc இன் எக்ஸ்ரே ஒளிர்வு, முன்னர் கண்டறியப்பட்ட மூன்று TDEகளை விட பிரகாசமாக இருந்தாலும் ஒப்பிடத்தக்கது என்று குழு கண்டறிந்தது.

“இது அநேகமாக வருடத்திற்கு சூரியனின் பாதி நிறை விகிதத்தில் நட்சத்திரத்தை விழுங்குகிறது” என்று பாசம் மதிப்பிடுகிறார். “இந்த அலை சீர்குலைவு ஆரம்பத்திலேயே நிகழ்கிறது, மேலும் இந்த நிகழ்வை ஆரம்பத்திலேயே பிடிக்க முடிந்தது, கருந்துளை நட்சத்திரத்திற்கு உணவளிக்கத் தொடங்கிய ஒரு வாரத்திற்குள்.”

“எதிர்காலத்தில் இந்த TDE களில் இன்னும் பலவற்றை நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம்” என்று இணை ஆசிரியர் மேட்டியோ லுச்சினி மேலும் கூறுகிறார். “பின்னர், இறுதியாக, கருந்துளைகள் இந்த மிகவும் சக்திவாய்ந்த ஜெட் விமானங்களை எவ்வாறு சரியாகச் செலுத்துகின்றன என்பதை நாம் சொல்ல முடியும்.”

இந்த ஆய்வறிக்கைக்கு பங்களித்த பிற பர்மிங்காம் விஞ்ஞானிகள் டாக்டர் கிரஹாம் ஸ்மித், டாக்டர் சமந்தா ஓட்ஸ் மற்றும் பிஎச்.டி ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஆய்ஷா அமர், இவான் ரிட்லி மற்றும் சின்யு ஷெங்.