AI உடன் சிறந்த நீர் வடிகட்டிகளை வடிவமைத்தல் — ScienceDaily

[ad_1]

சிறந்த நீர் வடிப்பான்கள் கூட சில விஷயங்களை அனுமதிக்கின்றன, ஆனால் மேம்படுத்தப்பட்ட பொருட்களை வடிவமைத்து அவற்றை சோதிப்பது நேரத்தை எடுத்துக்கொள்வது மற்றும் கடினமானது. இப்போது, ​​ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஏசிஎஸ் மத்திய அறிவியல் செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) நம்பிக்கைக்குரிய பொருட்களின் வளர்ச்சியை விரைவுபடுத்தும். ஒரு ப்ரூஃப்-ஆஃப்-கான்செப்ட் ஆய்வில், வடிகட்டியின் நுண்துளை சவ்வுகளை உள்ளடக்கிய தண்ணீரை ஈர்க்கும் மற்றும் நீர் விரட்டும் குழுக்களின் வெவ்வேறு வடிவங்களை அவர்கள் உருவகப்படுத்தினர் மற்றும் தண்ணீரை எளிதாகவும் சில அசுத்தங்களை மெதுவாகவும் அனுமதிக்கும் உகந்த ஏற்பாடுகளைக் கண்டறிந்தனர்.

வடிகட்டி அமைப்புகள், குழாய் இணைப்புகள் முதல் அறை அளவிலான தொழில்துறை அமைப்புகள் வரை, குடிப்பதற்கும் பிற பயன்பாடுகளுக்கும் தண்ணீரைச் சுத்தம் செய்கின்றன. இருப்பினும், நீர் மிகவும் அழுக்காக இருந்தால் அல்லது போரிக் அமிலம் போன்ற சிறிய, நடுநிலை மூலக்கூறுகளைக் கொண்டிருந்தால் தற்போதைய வடிகட்டுதல் சவ்வுகளுக்கு கடினமான நேரம் இருக்கும் — பயிர் தாவரங்களில் பயன்படுத்தப்படும் பொதுவான பூச்சிக்கொல்லி. ஏனென்றால், செயற்கை நுண்துளைப் பொருட்கள் பொதுவாக கலவைகளை அளவு அல்லது சார்ஜ் மூலம் வரிசைப்படுத்துவதற்கு மட்டுமே. ஆனால் உயிரியல் சவ்வுகளில் அக்வாபோரின் போன்ற புரதங்களால் ஆன துளைகள் உள்ளன, அவை வெவ்வேறு வகையான செயல்பாட்டுக் குழுக்கள் அல்லது அணுக்களின் சேகரிப்புகள், சேனல்களை வரிசைப்படுத்துவதால், மற்ற மூலக்கூறுகளிலிருந்து நீரை அளவு மற்றும் மின்னேற்றம் இரண்டாலும் பிரிக்கலாம். ஒரு செயற்கை நுண்துளைப் பொருளைக் கொண்டு அதையே செய்ய உத்வேகம் பெற்ற எம். ஸ்காட் ஷெல் மற்றும் சகாக்கள் போரிக் அமிலம் கொண்ட தண்ணீரை வடிகட்ட கார்பன் நானோகுழாய் துளையின் உட்புறத்தை வடிவமைக்க கணினிகளைப் பயன்படுத்த விரும்பினர்.

ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஒரு கார்பன் நானோகுழாய் சேனலை ஹைட்ராக்சில் (நீரைக் கவரும்) மற்றும்/அல்லது மெத்தில் (நீர்-விரட்டும்) குழுக்களுடன் உள் சுவரில் உள்ள ஒவ்வொரு அணுவையும் இணைத்து உருவகப்படுத்தினர். பின்னர், துளை வழியாக நீர் மற்றும் போரிக் அமிலம் எவ்வளவு விரைவாக நகரும் என்பதை மதிப்பிடுவதற்கு, AI இன் வகை, ஆப்டிமைசேஷன் அல்காரிதம்கள் மற்றும் இயந்திர கற்றல் மூலம் ஆயிரக்கணக்கான செயல்பாட்டுக் குழு வடிவங்களை வடிவமைத்து சோதனை செய்தனர். அவர்கள் கண்டுபிடித்தது இங்கே:

  • உகந்த வடிவங்களில் ஒன்று அல்லது இரண்டு வரிசை ஹைட்ராக்சைல் குழுக்கள் மெத்தில் குழுக்களுக்கு இடையில் இணைக்கப்பட்டு, துளையின் நடுப்பகுதியில் வளையங்களை உருவாக்குகின்றன.
  • இந்த உருவகப்படுத்துதல்களில், நீர் துளை வழியாக போரிக் அமிலத்தை விட இரண்டு மடங்கு வேகமாக சென்றது.
  • பினோல், பென்சீன் மற்றும் ஐசோப்ரோபனோல் உள்ளிட்ட பிற நடுநிலைக் கரைசல்களும் உகந்த கார்பன் நானோகுழாய் வடிவமைப்புகளுடன் தண்ணீரிலிருந்து பிரிக்கப்படலாம் என்பதை மற்றொரு தொடர் உருவகப்படுத்துதல் காட்டுகிறது.

இந்த ஆய்வு புதுமையான பண்புகளுடன் நீர் சுத்திகரிப்பு சவ்வுகளை உருவாக்க AI இன் பயனை நிரூபிக்கிறது, ஆராய்ச்சியாளர்கள் கூறுகின்றனர், மேலும் இது ஒரு புதிய வகை வடிகட்டி அமைப்பின் அடிப்படையை உருவாக்கலாம். நீர் அல்லது கறைபடிந்ததை எதிர்க்கும் பூச்சுகள் போன்ற பிற மூலக்கூறுகளுடன் தனித்துவமான தொடர்புகளைக் கொண்டிருக்கக்கூடிய வடிவமைப்பு மேற்பரப்புகளுக்கு அணுகுமுறையை மாற்றியமைக்க முடியும் என்று அவர்கள் கூறுகிறார்கள்.

அமெரிக்க தேசிய அறிவியல் அறக்கட்டளை, கலிபோர்னியா நானோ சிஸ்டம்ஸ் இன்ஸ்டிடியூட், மெட்டீரியல்ஸ் ஆகியவற்றின் கூடுதல் ஆதரவுடன் அமெரிக்க எரிசக்தி துறை (நீர் மற்றும் ஆற்றல் அமைப்புகளுக்கான பொருட்கள் மையம் (M-WET), ஒரு எனர்ஜி எல்லைப்புற ஆராய்ச்சி மையம் மூலம்) நிதியுதவியை ஆசிரியர்கள் ஒப்புக்கொண்டனர். ஆராய்ச்சி அறிவியல் மற்றும் பொறியியல் மையம் மற்றும் தேசிய அறிவியல் அறக்கட்டளை பட்டதாரி ஆராய்ச்சி பெல்லோஷிப்.

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் அமெரிக்க கெமிக்கல் சொசைட்டி. குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.

[ad_2]