சைமன்ஸ் ஆய்வகத்தில் நிறுவப்படுவதற்கு முன்பு ஆய்வகத்தில் பெரிய தொலைநோக்கி ரிசீவர் ஒளியியல் உறுதிப்படுத்தப்பட்டது – அறிவியல் நாளிதழ்

[ad_1]

இதுவரை தயாரிக்கப்பட்ட மிகப் பெரிய மற்றும் அதிநவீன தொலைநோக்கிகள் வடக்கு சிலியில் உள்ள சைமன்ஸ் ஆய்வகத்தில் கட்டுமானத்தில் உள்ளன. அண்ட நுண்ணலை பின்னணியை — பிரபஞ்சத்தின் உருவாக்கத்தில் இருந்து எஞ்சியிருக்கும் மின்காந்த கதிர்வீச்சை — முன்னோடியில்லாத உணர்திறனுடன் அளவிடும் வகையில் அவை வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன. ஒரு புதிய ஆய்வில், இந்த தொலைநோக்கிகளை நிறுவுவதற்கு முன் அவற்றின் செயல்திறனை மதிப்பிடுவதன் மூலம் மேம்படுத்தக்கூடிய பகுப்பாய்வு முறையை ஆராய்ச்சியாளர்கள் விவரிக்கின்றனர்.

சிகாகோ பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த ஆராய்ச்சிக் குழு உறுப்பினர் கிரேஸ் செஸ்மோர், “முழுமையாக ஒருங்கிணைக்கப்பட்ட கிரையோஜெனிக் தொலைநோக்கி கருவியை வகைப்படுத்துவதற்கு ரேடியோ-ஹாலோகிராஃபியைப் பயன்படுத்துவதற்கான வழியை நாங்கள் உருவாக்கினோம். “ஆய்வகத்தில், சிக்கல்கள் சிக்கலாக மாறுவதற்கு முன்பு அவற்றைக் கண்டறிவது மற்றும் செயல்திறனை மேம்படுத்த தொலைநோக்கியில் உள்ள கூறுகளைக் கையாள்வது மிகவும் எளிதானது.”

தொலைநோக்கியின் ஒளியியல் செயல்திறனைக் குறிப்பிடுவதற்கு நிறுவலுக்குப் பிறகு காத்திருக்க வேண்டியது பொதுவானது என்றாலும், எல்லாம் சரியாகிவிட்டால், மாற்றங்களைச் செய்வது கடினம். இருப்பினும், ஒரு முழுப் பகுப்பாய்வை நிறுவுவதற்கு முன் பொதுவாகச் செய்ய முடியாது, ஏனெனில் ஆய்வக அடிப்படையிலான நுட்பங்கள் அறை வெப்பநிலை பகுப்பாய்வுக்காக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன, அதே நேரத்தில் தொலைநோக்கி கூறுகள் உணர்திறனை மேம்படுத்த கிரையோஜெனிக் வெப்பநிலையில் வைக்கப்படுகின்றன.

ஆப்டிகா பப்ளிஷிங் குரூப் ஜர்னலில் விண்ணப்பிக்கப்பட்டது ஒளியியல், சிகாகோ பல்கலைக்கழகத்தின் ஜெஃப் மக்மஹோன் தலைமையிலான ஆராய்ச்சியாளர்கள் சைமன்ஸ் அப்சர்வேட்டரி லார்ஜ் அபர்ச்சர் டெலஸ்கோப் ரிசீவர் ஆப்டிக்ஸ், லென்ஸ்கள், ஃபில்டர்கள், பேஃபிள்கள் மற்றும் பிற கூறுகளை உள்ளடக்கிய புதிய அளவீட்டு அணுகுமுறையை எவ்வாறு பயன்படுத்தினார்கள் என்பதை விவரிக்கின்றனர். புதிய ரிசீவரைப் பயன்படுத்துவதற்கு முன்பு ஆய்வகத்தில் இத்தகைய அளவுருக்கள் உறுதிப்படுத்தப்படுவது இதுவே முதல் முறை.

“சைமன்ஸ் ஆய்வகம் பிக் பேங்கின் பின்னான ஒளியின் முன்னோடியில்லாத வரைபடங்களை உருவாக்கும், இது நமது பிரபஞ்சத்தின் முதல் தருணங்கள் மற்றும் உள் செயல்பாடுகளைப் பற்றிய புரிதலை வழங்கும்” என்று ஆய்வறிக்கையின் முதல் ஆசிரியரான செஸ்மோர் கூறினார். “இந்த தீவிர உணர்திறன் கொண்ட காஸ்மிக் மைக்ரோவேவ் பின்னணி வரைபடங்களை சாத்தியமாக்க இந்த கண்காணிப்பு மையம் உதவும்.”

காலத்தைத் திரும்பிப் பார்க்கிறேன்

சைமன்ஸ் அப்சர்வேட்டரி மூலம் தயாரிக்கப்படும் காஸ்மிக் மைக்ரோவேவ் பின்னணி வரைபடங்கள், குவாண்டம் ஈர்ப்பு விசையிலிருந்து சிறிய சிக்னல்களைக் கண்டறியக்கூடிய வகையில், அதன் வரலாற்றின் ஆரம்பத்தில் ஒரு நேரத்தில் நமது பிரபஞ்சத்திற்கு ஒரு சாளரத்தை வழங்கும், செஸ்மோர் கூறுகிறார். இருப்பினும், அத்தகைய உணர்திறன் கொண்ட இடத்தை ஆய்வு செய்வதற்கு தொலைநோக்கியின் ஒளியியல் அமைப்பு வழியாக மின்காந்த கதிர்வீச்சு எவ்வாறு பயணிக்கிறது மற்றும் முடிந்தவரை சிதறலை நீக்குவது பற்றிய சிறந்த புரிதல் தேவைப்படுகிறது.

புதிய வேலையில், ஆராய்ச்சியாளர்கள் தொலைநோக்கி போன்ற ஒரு அமைப்பின் மூலம் மின்காந்த கதிர்வீச்சு எவ்வாறு பயணிக்கிறது என்பதை புனரமைக்க, அருகிலுள்ள புல ரேடியோ ஹாலோகிராபி எனப்படும் ஒரு நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தினர். கிரையோஜெனிக் வெப்பநிலையில் இதைச் செய்ய, 4 கெல்வின் மிகக் குளிர்ந்த வெப்பநிலையில் செயல்படும் போது, ​​மிகவும் பிரகாசமான ஒத்திசைவான மூலத்தை வரைபடமாக்கும் ஒரு டிடெக்டரை நிறுவியுள்ளனர். இது மிக அதிக சிக்னல்-க்கு-இரைச்சல் விகிதத்துடன் வரைபடங்களை உருவாக்க அனுமதித்தது, பெரிய துளை தொலைநோக்கி ரிசீவர் ஒளியியல் எதிர்பார்த்தபடி செயல்படுவதை உறுதிசெய்ய இதைப் பயன்படுத்தினர்.

“லென்ஸ்கள் உட்பட அனைத்து பொருட்களும் சுருங்கி, அவை குளிர்ச்சியடையும் போது ஒளியியல் பண்புகளில் மாற்றங்களை வெளிப்படுத்துகின்றன” என்று செஸ்மோர் விளக்கினார். “4 கெல்வினில் ஹாலோகிராபி டிடெக்டரை இயக்குவது சிலியில் கவனிக்கும் போது இருக்கும் வடிவங்களில் ஒளியியலை அளவிட எங்களுக்கு அனுமதித்தது.”

ஆய்வகம் முதல் விண்வெளி ஆய்வுகள் வரை

இந்த அளவீடுகள் முடிந்ததும், ஆய்வகத்தில் பயன்படுத்தப்படும் அருகிலுள்ள புல மூலத்தை விட விண்வெளியில் இருந்து வரும் ஃபோட்டான்களுடன் தொலைநோக்கி எவ்வாறு செயல்படும் என்பதை கணிக்க ஆராய்ச்சியாளர்கள் மென்பொருளை உருவாக்கினர்.

“மென்பொருள் தொலைதூர நுண்ணலை மூலத்தின் நடத்தையைத் தீர்மானிக்க நாங்கள் அளவிட்ட அருகிலுள்ள புல வரைபடங்களைப் பயன்படுத்துகிறது” என்று செஸ்மோர் கூறினார். “இது ரேடியோ-ஹாலோகிராஃபியைப் பயன்படுத்தி மட்டுமே சாத்தியமாகும், ஏனெனில் இது நுண்ணலைகளின் வீச்சு மற்றும் கட்டம் இரண்டையும் அளவிடுகிறது, மேலும் அருகிலுள்ள மற்றும் தொலைதூரத்தில் உள்ள பண்புகளுக்கு இடையே அறியப்பட்ட உறவு உள்ளது.”

அவர்களின் புதிய அணுகுமுறையைப் பயன்படுத்தி, தொலைநோக்கியின் ஒளியியல் கணிப்புகளுடன் பொருந்தியிருப்பதை ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டறிந்தனர். தொலைநோக்கி பயன்படுத்தப்படுவதற்கு முன்பு அவர்களால் சிதறலின் மூலத்தைக் கண்டறிந்து குறைக்க முடிந்தது.

அவர்கள் வகைப்படுத்திய பெரிய துளை தொலைநோக்கி ஆப்டிகல் சிஸ்டம் இப்போது நிறுவலுக்காக சிலிக்கு செல்கிறது. சைமன்ஸ் ஆய்வகத்தில் பெரிய துளை தொலைநோக்கி மற்றும் மூன்று சிறிய துளை தொலைநோக்கிகள் அடங்கும், அவை அண்ட நுண்ணலை பின்னணியின் துல்லியமான மற்றும் விரிவான அவதானிப்புகளுக்கு ஒன்றாகப் பயன்படுத்தப்படும். சிகாகோ பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்கள் சைமன்ஸ் அப்சர்வேட்டரி தொலைநோக்கிகளுக்கான கூறுகளை தொடர்ந்து வகைப்படுத்துவார்கள் மற்றும் நமது பிரபஞ்சத்தை நன்கு புரிந்து கொள்ள இந்த தொலைநோக்கிகளைப் பயன்படுத்துவதை எதிர்நோக்குகிறோம் என்று கூறுகிறார்கள்.

சிகாகோ பல்கலைக்கழக குழுவின் கூடுதல் உறுப்பினர்களில் முதுகலை ஆய்வாளர்கள் கேட்டி ஹாரிங்டன் மற்றும் பாட்ரிசியோ கல்லார்டோ மற்றும் பட்டதாரி மாணவர்களான கார்லோஸ் சியரா, ஸ்ரேயா சுதாரியா மற்றும் டாமி அல்ஃபோர்ட் ஆகியோர் அடங்குவர். கூடுதலாக, சிஉலகெங்கிலும் உள்ள ஒத்துழைக்கும் நிறுவனங்கள் சைமன்ஸ் ஆய்வகத்தை வெற்றிகரமாக உருவாக்க வேலை செய்கின்றன.

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் ஆப்டிகல். குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.

[ad_2]