கூட்ட நெரிசல் நேரம் மிகவும் மெதுவாக செல்வதாக தோன்றுகிறது — அறிவியல்தினசரி

[ad_1]

நியூயார்க் நகர சுரங்கப்பாதை ரயிலில் விர்ச்சுவல் ரியாலிட்டி சவாரி — ஒரு இடைநிலை கார்னெல் ஆராய்ச்சி குழு, வழக்கத்திற்கு மாறாக வாழ்க்கை போன்ற அமைப்பில் நேர உணர்வைச் சோதித்தது, கூட்ட நெரிசல் நேரத்தை மெதுவாகக் கடந்து செல்வதாகத் தெரிகிறது.

இதன் விளைவாக, பொதுப் போக்குவரத்தில் அவசர நேரப் பயணங்கள் மற்ற சவாரிகளைக் காட்டிலும் கணிசமாக நீண்டதாக உணரலாம்.

சமூக சூழல் மற்றும் அகநிலை உணர்வுகள் காலப்போக்கில் நமது உணர்வை சிதைக்கின்றன என்பதற்கான ஆதாரங்களை ஆராய்ச்சி சேர்க்கிறது, மேலும் குறிப்பாக தொற்றுநோய்க்குப் பிறகு பொதுப் போக்குவரத்தைப் பயன்படுத்துவதற்கான மக்களின் விருப்பத்திற்கு நடைமுறை தாக்கங்கள் இருக்கலாம்.

“சமூகக் கூட்டத்தைப் பற்றி சிந்திக்க இது ஒரு புதிய வழி, இது நேரத்தை நாம் எவ்வாறு உணர்கிறோம் என்பதை இது மாற்றுகிறது” என்று உளவியல் துறையில் முனைவர் பட்டம் பெற்ற மாணவர் எம்எஸ் ’19 சயீதே சதேகி கூறினார். “கூட்டம் மன அழுத்த உணர்வுகளை உருவாக்குகிறது, மேலும் அது பயணத்தை நீண்டதாக உணர வைக்கிறது.”

Sadeghi, நவம்பர் 3 இல் இதழில் வெளியிடப்பட்ட “ஒரு மெய்நிகர் கூட்டத்தின் தாக்கமான அனுபவம் உணரப்பட்ட பயண நேரத்தை ஒழுங்குபடுத்துகிறது” என்பதன் முதன்மை ஆசிரியர் ஆவார். மெய்நிகர் உண்மை. இணை ஆசிரியர்கள் ரிக்கார்டோ டாசியானோ, பொறியியல் கல்லூரியில் சிவில் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் பொறியியல் இணைப் பேராசிரியர்; So-Yeon Yoon, மனித சூழலியல் கல்லூரியில் (CHE) மனித மைய வடிவமைப்புத் துறையில் இணைப் பேராசிரியர்; மற்றும் ஆடம் கே. ஆண்டர்சன், உளவியல் துறை மற்றும் CHE இல் பேராசிரியர்.

ஒருவரின் நேர அனுபவத்தை பாதிக்கும் காரணிகளில், கவனம் தேவைப்படும் பொருட்களின் எண்ணிக்கை உட்பட, அகநிலை உணர்ச்சிகள், இதயத் துடிப்பு மற்றும் சூழ்நிலையின் சிக்கலான தன்மை ஆகியவற்றை முந்தைய ஆராய்ச்சி அடையாளம் கண்டுள்ளது. சோதனைகள் பொதுவாக ஆய்வக அமைப்புகளில் எளிமையான பணிகள் மற்றும் தூண்டுதல்களைப் பயன்படுத்தி, கணினித் திரையில் வடிவங்கள் அல்லது படங்கள் போன்ற குறுகிய காலத்திற்கு நடத்தப்படுகின்றன.

VR இன் புதிய பயன்பாட்டில், கார்னெல் குழு மிகவும் யதார்த்தமான ஒரு அதிவேக சூழலில் நேர உணர்வை சோதித்தது, ஆனால் அது கூட்டத்தை முறையாகக் கட்டுப்படுத்த அனுமதித்தது. 40 க்கும் மேற்பட்ட ஆய்வில் பங்கேற்பாளர்கள் ஐந்து உருவகப்படுத்தப்பட்ட சுரங்கப்பாதை பயணங்களை தோராயமாக ஒதுக்கப்பட்ட 60, 70 அல்லது 80 வினாடிகளில் மேற்கொண்டனர், ஒவ்வொன்றும் வெவ்வேறு கூட்ட நிலைகளுடன்.

யூன் உருவாக்கிய நியூயார்க் நகர சுரங்கப்பாதை காட்சியில் “ஏறுவதற்கு” இதய துடிப்பு மானிட்டர்கள் மற்றும் VR கண்ணாடிகளை அணிந்த பிறகு, பங்கேற்பாளர்கள் “தயவுசெய்து மூடும் கதவுகளிலிருந்து விலகி நிற்கவும்” என்ற அறிவிப்பைக் கேட்டனர், அதைத் தொடர்ந்து ஒரு மணியின் டிங்-டாங் கதவுகளாக இருந்தது. மூடப்பட்டது மற்றும் சுரங்கப்பாதையின் சத்தம் வேகமெடுக்கிறது. ரயில் நின்றதும் இன்னொரு மணி ஒலியுடன் பயணம் முடிந்தது.

ஒவ்வொரு கூட்ட அளவிலும் ஒரு சதுர மீட்டருக்கு ஒரு நபர் சேர்க்கப்பட்டார், இதன் விளைவாக 35 முதல் 175 பயணிகள் வரை கூட்டம் இருந்தது. ஆய்வில் பங்கேற்பாளர்கள் ரயில் வண்டியைச் சுற்றிலும் அமர்ந்து நிற்கும் பயணிகளின் அனிமேஷன் அவதாரங்களைப் பார்க்க முடியும், அவர்கள் நிலைகளை மாற்றுகிறார்கள், தொலைபேசிகளைப் பார்க்கிறார்கள் அல்லது புத்தகங்கள் மற்றும் பத்திரிகைகளைப் படிக்கலாம்.

ஒவ்வொரு பயணத்திற்குப் பிறகும், 1 முதல் 7 வரையிலான அனுபவம் எவ்வளவு இனிமையானது அல்லது விரும்பத்தகாதது என்பது பற்றிய கேள்விகளுக்கு ஆய்வில் பங்கேற்பாளர்கள் பதிலளித்தனர், மேலும் பயணம் எவ்வளவு நேரம் எடுத்தது என்பதைத் துல்லியமாக மதிப்பிடுவதற்கு தங்களால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்யும்படி கேட்கப்பட்டது.

விளைவு: நெரிசலான பயணங்கள் சராசரியாக குறைந்த நெரிசலான சவாரிகளை விட 10% அதிக நேரம் எடுத்தது போல் உணர்ந்தேன். அனுபவம் வாய்ந்த இன்பம் அல்லது அதிருப்தியின் அளவுடன் தொடர்புடைய நேரத்தின் சிதைவு, விரும்பத்தகாத பயணங்கள் இனிமையான பயணங்களை விட 20% நீண்டதாக உணர்கின்றன, ஆசிரியர்கள் தங்கள் தனிப்பட்ட இடம் மீறப்பட்டதாக உணரும்போது உணர்ச்சி பாதுகாப்பு அமைப்புகளை செயல்படுத்துவதே இதற்குக் காரணம்.

“இந்த ஆய்வு, மக்களைப் பற்றிய நமது அன்றாட அனுபவமும், அவர்களைப் பற்றிய நமது அகநிலை உணர்ச்சிகளும் எவ்வாறு நமது நேர உணர்வை வியத்தகு முறையில் மாற்றுகிறது என்பதை எடுத்துக்காட்டுகிறது” என்று ஆண்டர்சன் கூறினார். “கடிகாரம் சொல்வதை விட நேரம் அதிகம்; அதை ஒரு வளமாக நாம் எப்படி உணர்கிறோம் அல்லது மதிப்பிடுகிறோம்.”

ஒரு நாளைக்கு சராசரியாக 60 நிமிடங்களுக்கு மேல் இருக்கும் அமெரிக்கப் போக்குவரத்து பயணங்களின் அடிப்படையில், ஒரு வருட நெரிசலான பயணங்கள் 24 மணி நேரத்திற்கும் மேலாக அல்லது மூன்று முழு வேலைநாட்கள், இலக்குகளை அடைய “உணர்ந்த” நேரத்தைச் சேர்க்கும் என்று முடிவுகள் தெரிவிக்கின்றன.

மக்கள் கூட்டத்தைத் தவிர்ப்பதற்கான கொரோனா வைரஸ் தொடர்பான எச்சரிக்கைகளுக்குப் பிறகுதான் பயண நேரத்தில் கூட்டத்தின் செல்வாக்கு வலுவடையும் என்று ஆராய்ச்சி கூறுகிறது. இது பொதுப் போக்குவரத்திற்கு மாற்று வழிகளைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்குப் பங்களிக்கும், இது பயணத்தின் கார்பன் தடயத்தை அதிகரிக்கும்.

நேர உணர்வின் தன்மையைப் பற்றிய அடிப்படை அறிவியலைக் கண்டறிவதற்கு கூடுதலாக, அறிஞர்கள் தங்கள் ஆராய்ச்சி போக்குவரத்து பொறியாளர்களுக்கு ரைடர்ஷிப் மாதிரிகள் — தொடர்புடைய ஆய்வுக் கட்டுரையின் கவனம் – மற்றும் வாகன வடிவமைப்புகளை மேம்படுத்த உதவும் என்று கூறினார். கூட்ட நெரிசலின் விரும்பத்தகாத அனுபவத்தைத் தணிப்பது, பயணங்கள் குறுகியதாக இருக்கும் என்று அவர்கள் கூறினர்.

சமூக அறிவியலுக்கான கார்னெல் மையம் இந்த ஆராய்ச்சியை ஆதரித்தது; போக்குவரத்து, சுற்றுச்சூழல் மற்றும் சமூக ஆரோக்கியத்திற்கான மையம்; மற்றும் தேசிய அறிவியல் அறக்கட்டளை.

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் கார்னெல் பல்கலைக்கழகம். ஜேம்ஸ் டீன் எழுதிய அசல், கார்னெல் குரோனிக்கலின் உபயம். குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.

[ad_2]