இப்போது ஸ்டீரியோவில் — ScienceDaily

தானியங்கு எதிர்வினை பாதை தேடல் முறையானது, இலக்கு மூலக்கூறு கட்டமைப்பை மட்டுமே பயன்படுத்தி பெரிசைக்ளிக் எதிர்வினைகளின் துல்லியமான ஸ்டீரியோ கெமிஸ்ட்ரியை முன்னறிவிக்கிறது.

இன்ஸ்டிடியூட் ஃபார் கெமிக்கல் ரியாக்ஷன் டிசைன் அண்ட் டிஸ்கவரி (WPI-ICREDD) ஆராய்ச்சியாளர்கள், ஆர்டிஃபிஷியல் ஃபோர்ஸ் இன்டுஸ்டு ரியாக்ஷன் (AFIR) முறை எனப்படும் கணக்கீட்டு முறையின் விரிவாக்கப்பட்ட பயன்பாட்டை நிரூபித்துள்ளனர், இது இலக்கு தயாரிப்பு மூலக்கூறு பற்றிய தகவலை மட்டுமே அடிப்படையாகக் கொண்டு துல்லியமான ஸ்டீரியோசெலக்டிவிட்டியுடன் கூடிய பெரிசைக்ளிக் எதிர்வினைகளை கணித்துள்ளது. . ஒரு மூலக்கூறின் ஸ்டீரியோ கெமிஸ்ட்ரியின் துல்லியமான கணிப்பு — அதாவது, அதன் உட்கூறு அணுக்களின் 3D ஏற்பாடு — இது போன்ற ஒரு தானியங்கி எதிர்வினை பாதை தேடல் முறைக்கு முன்னோடியில்லாதது. இந்த ஆய்வு AFIR முறையானது குறிப்பிட்ட ஸ்டீரியோ கெமிஸ்ட்ரியுடன் புதிய எதிர்வினைகளைக் கண்டறியும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது என்பதற்கான சான்றாக செயல்படுகிறது.

இந்த ஆய்வில், தயாரிப்பு மூலக்கூறுகளிலிருந்து தொடக்கப் பொருட்களுக்குச் செல்லும் ரெட்ரோசிந்தெடிக் அல்லது தலைகீழ் எதிர்வினைகளைக் கணக்கிட AFIR பயன்படுத்தப்படுகிறது. முன்னதாக, சிறிய, எளிமையான எதிர்வினைகளைக் கணிக்க AFIR பயன்படுத்தப்பட்டது, ஆனால் துல்லியமான ஸ்டீரியோ கெமிஸ்ட்ரி கணிப்புகள் அடையவில்லை, இது நுட்பத்தின் பொருந்தக்கூடிய தன்மையைக் கட்டுப்படுத்துகிறது. இந்த ஆய்வில், வைட்டமின் D இன் தொகுப்பு உட்பட உயிரியல் செயல்முறைகளில் பொதுவாகக் காணப்படும் பெரிசைக்ளிக் வினைகள் எனப்படும் இரசாயன எதிர்வினைகளின் ஒரு முக்கிய வகுப்பின் மீது AFIR முறையைப் பயன்படுத்தி ஆராய்ச்சியாளர்கள் இந்தத் தடையைத் தாண்டினர்.

பெரிசைக்ளிக் வினைகளின் ஒரு முக்கிய பண்பு என்னவென்றால், எதிர்வினை முன்னோக்கி அல்லது பின்தங்கிய திசையில் நடந்தாலும் அவை ஒரே ஸ்டீரியோகெமிக்கல் உறவைக் கொண்டுள்ளன. முன்னோக்கி எதிர்வினைக்கான ஸ்டீரியோ கெமிஸ்ட்ரியை துல்லியமாகக் கணிக்க, பின்தங்கிய எதிர்வினைக்காகக் கணக்கிடப்பட்ட ஸ்டீரியோ கெமிஸ்ட்ரியைப் பயன்படுத்த இது குழுவிற்கு உதவியது. குறிப்பிடத்தக்க வகையில், பொதுவாக பெரிசைக்ளிக் வினைகளின் நடத்தையை நிர்வகிக்கும் உட்வார்ட்-ஹாஃப்மேன் விதிகளை மீறும் எதிர்வினைக்கான ஸ்டீரியோ கெமிஸ்ட்ரியை AFIR சரியாகக் கணிக்க முடிந்தது. இந்த நிலையான விதிகளுக்கு விதிவிலக்குகளை முன்னறிவிப்பதற்கான இந்த நுட்பத்தின் திறன், இந்த தானியங்கு முறையைப் பயன்படுத்துவதற்கான சாத்தியக்கூறுகளை வெளிப்படுத்துகிறது.

பெரிசைக்ளிக் எதிர்வினைகள் கணக்கீட்டுப் பணிகளுக்கு சாதகமாக இருக்கின்றன, ஏனெனில் அவை ஒருங்கிணைக்கப்படுகின்றன, அதாவது அனைத்து பிணைப்பு முறிவு மற்றும் பிணைப்பு உருவாக்கம் ஒரே படியில் நடக்கும். இத்தகைய எதிர்வினைகள் அயனி இடைநிலைகள் வழியாக செல்லாததால், கரைப்பான் மூலக்கூறுகள் எதிர்வினையை மாற்றுவது கடினமானது மற்றும் ஆராய்ச்சியாளர்கள் தங்கள் கணக்கீடுகளில் கரைப்பான் விளைவுகளை புறக்கணிக்க அனுமதிக்கிறது. இத்தகைய கணக்கீடுகள் செய்ய எளிதானவை, இதனால் மிகவும் சிக்கலான மூலக்கூறுகளைக் கையாள முடியும். இந்த ஆய்வில், AFIR 52 அணுக்கள் வரையிலான மூலக்கூறுகளை வெற்றிகரமாகக் கையாண்டது, முந்தைய ஆய்வுகளில் இருந்த மூலக்கூறுகளின் அளவை விட 2.5 மடங்கு அதிகமாகும்.

முக்கியமாக, AFIR ஐப் பயன்படுத்துவதற்குத் தேவையான ஒரே தகவல், விரும்பிய தயாரிப்பு மூலக்கூறின் கட்டமைப்பாகும், எனவே ஆராய்ச்சியாளர்கள் தாங்கள் உருவாக்க விரும்பும் ஒரு மூலக்கூறை உள்ளீடு செய்யலாம் மற்றும் நம்பிக்கைக்குரிய தொடக்கப் பொருட்களைக் கண்டறிய ரிவைண்ட் பொத்தானை திறம்பட அழுத்தலாம். பெரிய மூலக்கூறுகள் மற்றும் ஸ்டீரியோஸ்பெசிஃபிக் செயல்முறைகளை உள்ளடக்குவதற்கு AFIR இன் பயன்பாட்டை விரிவாக்குவது தானியங்கு எதிர்வினை கண்டுபிடிப்புக்கான புதிய வழிகளைத் திறக்கிறது.

வரலாற்று முக்கியத்துவம் வாய்ந்த எதிர்வினைகளை மீண்டும் உருவாக்க ஒரு தானியங்கி அணுகுமுறையைப் பயன்படுத்துவதன் முக்கியத்துவத்தால் முன்னணி எழுத்தாளர் சுயோஷி மிட்டாவும் தாக்கப்பட்டார்.

“உட்வார்ட்-ஹாஃப்மேன் விதிகள் 1960 களில் நிறுவப்பட்டன, மேலும் 60 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு இந்த விதிகளைப் பின்பற்றும் ஸ்டீரியோ கெமிஸ்ட்ரி மூலம் எதிர்வினையின் தொடக்கப் பொருட்களைக் கணிக்க தானியங்கி எதிர்வினை பாதை தேடல் முறைகளைப் பயன்படுத்த முடியும் என்பது மிகவும் ஆழமானது என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று முன்னணி எழுத்தாளர் சுயோஷி கூறினார். மிதா. “எண்டியண்ட்ரிக் அமிலம் C ஆனது 1982 ஆம் ஆண்டில் பிளாக்கின் உயிரியக்கக் கருதுகோளின் அடிப்படையில் நிகோலாவால் ஒருங்கிணைக்கப்பட்டது, மேலும் இந்த வேலையில் குவாண்டம் இரசாயன கணக்கீடுகளைப் பயன்படுத்தி அவர்களின் தலையில் இருந்ததை மீண்டும் உருவாக்க முடிந்தது என்பதில் நான் மிகவும் மகிழ்ச்சியடைகிறேன். நான் ஒரு கரிம செயற்கை வேதியியலாளர் மற்றும் ஒரு பயனர். AFIR முறை மற்றும் இந்த திட்டத்தில் AFIR முறையின் சக்தியை மீண்டும் ஒருமுறை நினைவுபடுத்தினேன்.”

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் ஹொக்கைடோ பல்கலைக்கழகம். குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.