பிரம்மாண்டமான கருந்துளையால் உமிழப்படும் ஒளிரும் ஜெட் விமானத்தின் அரிதான பார்வை – விண்வெளி நேரம்

மேரிலாந்து பல்கலைக்கழக வானியலாளரான இகோர் ஆண்ட்ரியோனியின் கூற்றுப்படி, பல விஷயங்கள் நடக்கின்றன: முதலில், கருந்துளையின் ஈர்ப்பு அலை சக்திகளால் நட்சத்திரம் வன்முறையில் துண்டிக்கப்படுகிறது — சந்திரன் பூமியில் அலைகளை எப்படி இழுக்கிறது என்பதைப் போலவே ஆனால் அதிக வலிமையுடன். பின்னர், நட்சத்திரத்தின் துண்டுகள் கருந்துளையைச் சுற்றி வரும் வேகமாகச் சுழலும் வட்டில் பிடிக்கப்படுகின்றன. இறுதியாக, கருந்துளை வட்டில் அழிந்த நட்சத்திரத்தில் எஞ்சியிருப்பதை உட்கொள்கிறது. இதை வானியலாளர்கள் அலை இடையூறு நிகழ்வு (TDE) என்று அழைக்கின்றனர்.

ஆனால் சில மிகவும் அரிதான சந்தர்ப்பங்களில், ஒரு நட்சத்திரத்தை அழித்த பிறகு, சூப்பர்மாசிவ் கருந்துளை “சார்பியல் ஜெட்களை” — ஒளியின் வேகத்திற்கு அருகில் பயணிக்கும் பொருளின் கற்றைகளை — ஏவுகிறது. யுஎம்டி மற்றும் நாசா கோடார்ட் ஸ்பேஸ் ஃப்ளைட் சென்டரில் வானியல் துறையில் முதுகலை உதவியாளராக இருக்கும் ஆண்ட்ரியோனி, பிப்ரவரி 2022 இல் Zwicky Transient Facility (ZTF) கணக்கெடுப்பில் தனது குழுவுடன் இதுபோன்ற ஒரு விஷயத்தைக் கண்டுபிடித்தார். நிகழ்வுக்கு “AT2022cmc” என்று பெயரிடப்பட்டது. குழு தனது கண்டுபிடிப்புகளை இதழில் வெளியிட்டது இயற்கை நவம்பர் 30, 2022 அன்று.

“கடைசியாக விஞ்ஞானிகள் இந்த ஜெட் விமானங்களில் ஒன்றைக் கண்டுபிடித்தது ஒரு தசாப்தத்திற்கு முன்பே” என்று மினசோட்டா இரட்டை நகரங்களின் பல்கலைக்கழகத்தின் வானியல் உதவி பேராசிரியரும் திட்டத்தில் இணைத் தலைவருமான மைக்கேல் கோலின் கூறினார். “எங்களிடம் உள்ள தரவுகளிலிருந்து, இந்த அழிவுகரமான நிகழ்வுகளில் 1% மட்டுமே சார்பியல் ஜெட் விமானங்கள் ஏவப்படுகின்றன என்று மதிப்பிடலாம், இது AT2022cmc மிகவும் அரிதான நிகழ்வாக ஆக்குகிறது. உண்மையில், நிகழ்வின் ஒளிரும் ஒளிரும் இதுவரை கவனிக்கப்படாத பிரகாசமான ஒன்றாகும்.”

AT2022cmc க்கு முன், காமா-கதிர் விண்வெளிப் பயணங்கள் மூலம் முன்னர் அறியப்பட்ட இரண்டு ஜெட் TDEகள் மட்டுமே கண்டுபிடிக்கப்பட்டன, அவை இந்த ஜெட் விமானங்களால் உற்பத்தி செய்யப்படும் கதிர்வீச்சின் அதிக ஆற்றல் வடிவங்களைக் கண்டறியும். கடைசியாக 2012 இல் இதுபோன்ற கண்டுபிடிப்பு செய்யப்பட்டதால், இதுபோன்ற நிகழ்வுகளைக் கண்டறிய புதிய முறைகள் தேவைப்பட்டன. அந்தத் தேவையை நிவர்த்தி செய்ய, Andreoni மற்றும் அவரது குழுவினர் AT2022cmc ஐக் கண்டறியும் ஒரு நாவலான “பெரிய படம்” உத்தியை செயல்படுத்தினர்: தரை அடிப்படையிலான ஆப்டிகல் ஆய்வுகள் அல்லது குறிப்பிட்ட கண்காணிப்பு இலக்குகள் இல்லாமல் வானத்தின் பொதுவான வரைபடங்கள். கலிபோர்னியாவில் உள்ள சாமுவேல் ஓஷின் தொலைநோக்கி மூலம் எடுக்கப்பட்ட பரந்த-புல வான ஆய்வு ZTF ஐப் பயன்படுத்தி, செயலற்றதாக இருக்கும் கருந்துளையை குழு கண்டறிந்து தனித்துவமாக ஆய்வு செய்ய முடிந்தது.

“ZTF கணக்கெடுப்பில் இருந்து முக்கியமான தகவல்களைச் சேமித்து சுரங்கப்படுத்த ஒரு திறந்த மூல தரவு பைப்லைனை நாங்கள் உருவாக்கினோம், மேலும் உண்மையான நேரத்தில் வித்தியாசமான நிகழ்வுகளைப் பற்றி எச்சரிக்கிறோம்,” என்று ஆண்ட்ரியோனி விளக்கினார். “ஒவ்வொரு இரவும் ஒரு மில்லியன் பக்க தகவல்களுக்கு சமமான ZTF தரவின் விரைவான பகுப்பாய்வு, சார்பியல் ஜெட் விமானங்கள் மூலம் TDE ஐ விரைவாக அடையாளம் காணவும், X- இலிருந்து மின்காந்த நிறமாலை முழுவதும் விதிவிலக்கான உயர் ஒளிர்வை வெளிப்படுத்திய பின்தொடர்தல் அவதானிப்புகளை மேற்கொள்ளவும் எங்களுக்கு அனுமதித்தது. மில்லிமீட்டருக்கு கதிர்கள் மற்றும் ரேடியோ.”

AT2022cmc வேகமாக மறைந்து வருவதை பல கண்காணிப்பு ஆய்வுகள் உறுதி செய்தன, மேலும் ESO மிகப் பெரிய தொலைநோக்கி AT2022cmc அண்டவியல் தொலைவில், 8.5 பில்லியன் ஒளி ஆண்டுகள் தொலைவில் இருப்பதை வெளிப்படுத்தியது.

ஹப்பிள் ஸ்பேஸ் டெலஸ்கோப் ஆப்டிகல்/அகச்சிவப்பு படங்கள் மற்றும் மிகப் பெரிய வரிசையிலிருந்து ரேடியோ அவதானிப்புகள் AT2022cmc இன் இருப்பிடத்தை மிகத் துல்லியமாகச் சுட்டிக்காட்டின. AT2022cmc ஒரு விண்மீன் மண்டலத்தின் மையத்தில் இருப்பதாக ஆராய்ச்சியாளர்கள் நம்புகின்றனர், ஏனெனில் AT2022cmc இலிருந்து வரும் ஒளி அதை மிஞ்சுகிறது, ஆனால் Hubble அல்லது James Webb Space Telescopes மூலம் எதிர்கால விண்வெளி அவதானிப்புகள் நிலையற்றது மறைந்துவிடும் போது விண்மீனை வெளிப்படுத்தலாம்.

சில TDE கள் ஏன் ஜெட் விமானங்களை ஏவுகின்றன என்பது இன்னும் புதிராகவே உள்ளது, மற்றவை தெரியவில்லை. அவர்களின் அவதானிப்புகளிலிருந்து, AT2022cmc இல் உள்ள கருந்துளைகள் மற்றும் பிற அதேபோன்ற ஜெட் செய்யப்பட்ட TDE களில் உள்ள கருந்துளைகள் மிகவும் ஒளிரும் ஜெட் விமானங்களை இயக்கும் வகையில் வேகமாகச் சுழலக்கூடும் என்று ஆண்ட்ரியோனி மற்றும் அவரது குழுவினர் முடிவு செய்தனர். வேகமான கருந்துளை சுழல் என்பது ஜெட் ஏவுதலுக்கு தேவையான ஒரு பொருளாக இருக்கலாம் என்று இது அறிவுறுத்துகிறது — பில்லியன் கணக்கான ஒளி ஆண்டுகள் தொலைவில் உள்ள விண்மீன் திரள்களின் மையத்தில் உள்ள மிகப்பெரிய கருந்துளைகளின் இயற்பியலைப் புரிந்துகொள்வதற்கு ஆராய்ச்சியாளர்களை நெருக்கமாகக் கொண்டுவரும் ஒரு யோசனை.

“வானியல் வேகமாக மாறுகிறது,” என்று ஆண்ட்ரியோனி கூறினார். “அதிக ஆப்டிகல் மற்றும் அகச்சிவப்பு ஆல்-ஸ்கை ஆய்வுகள் இப்போது செயலில் உள்ளன அல்லது விரைவில் ஆன்லைனில் வரும். விஞ்ஞானிகள் AT2022cmc ஐ ஒரு மாதிரியாகப் பயன்படுத்தலாம் மற்றும் தொலைதூர கருந்துளைகளில் இருந்து மேலும் சீர்குலைக்கும் நிகழ்வுகளைக் கண்டறியலாம். இதன் பொருள் முன்னெப்போதையும் விட, பெரிய தரவுச் செயலாக்கம் பிரபஞ்சத்தைப் பற்றிய நமது அறிவை மேம்படுத்துவதற்கான ஒரு முக்கியமான கருவியாகும்.”

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் மேரிலாந்து பல்கலைக்கழகம். குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.