புதிய தரவுத் தொகுப்பு ஒரு கான்டிலீவரைச் சுற்றியுள்ள சூப்பர்சோனிக் ஓட்டங்களின் மாதிரியாக்கத்தை மேம்படுத்துகிறது

அதிவேக விமானத்துடன் தீவிர அழுத்தங்கள் வருகின்றன. இதன் விளைவாக உருவாகும் ஏரோடைனமிக் விசைகள், திடப்பொருள்கள் திரவங்களைப் போலவே செயல்படும் போது, ​​வாகனத்தின் இயக்கத்தில் உள்ள பாகங்களை சிதைப்பதில் குறிப்பிடத்தக்க ஆபத்தைக் கொண்டு வரலாம் — ஏரோலாஸ்டிக் சிதைவு நிலைக்கும் கூட. இது முழு வாகனத்தின் நிலைத்தன்மை அல்லது கட்டுப்பாட்டை பாதிக்கலாம்.

க்ரிஃபின் போஜன், BS ’18, MS 21 உட்பட, ஏரோஸ்பேஸ் இன்ஜினியரிங் துறையைச் சேர்ந்த இல்லினாய்ஸ் அர்பானா பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்கள், பேராசிரியர்கள் கிரெக் எலியட் மற்றும் ஜே. கிரேக் டட்டன் ஆகியோர் ஆலோசனையுடன், ஒரு சுற்று ஓட்டத்தில் திரவம்/கட்டுமான தொடர்புகளைப் புரிந்து கொள்ள உதவும் சோதனைகளை நடத்தினர். அதிவேகமாக செல்லும் வாகனம்.

கிரெக் எலியட், நேரியல் அல்லாத கட்டமைப்பு மற்றும் ஏரோடைனமிக் பதில்களுக்கு இடையிலான உறவு, இந்தச் சிக்கலைக் கணக்கீட்டுரீதியாக மாதிரியாக்குவது மிகவும் கடினமான ஒன்றாக உள்ளது என்றார். அதிவேக திரவ-கட்டமைப்பு தொடர்பு பல ஆராய்ச்சி முயற்சிகளுக்கு உட்பட்டது என்றாலும், ஒரு சிலர் மட்டுமே கட்டுப்பாட்டு மேற்பரப்புகளின் சிதைவில் கவனம் செலுத்துகிறார்கள்.

“மக்கள் நீண்ட காலமாக கான்டிலீவர் கற்றைகளை வடிவமைத்து மதிப்பீடு செய்து வருகின்றனர்,” என்று அவர் கூறினார். “இதுபோன்ற எளிய வடிவவியலில் தொடங்கி திரவம்/கட்டமைப்பு தொடர்புகளை ஆய்வு செய்ய இந்த உன்னதமான உள்ளமைவை நாங்கள் எடுத்தோம், பின்னர் தட்டின் மேல் ஒரு நிலையற்ற சூப்பர்சோனிக் ஓட்டத்தின் சிக்கலான தன்மையையும் தட்டின் கீழ் மிகவும் பிரிக்கப்பட்ட ஓட்டத்தையும் சேர்த்தோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

எலியட், தட்டுக்கு அடியில் உள்ள மறு-சுழற்சிப் பகுதியில் இரண்டு சிக்கலான ஓட்டங்கள் உள்ளன, அவை தொடர்பு கொள்கின்றன.

“மிகவும் வெளிப்படையாக, அந்த தொடர்பு எப்படி இருக்கும் என்று எங்களுக்குத் தெரியாது,” என்று அவர் கூறினார். “இப்போது நாங்கள் செய்கிறோம், இது கணக்கீட்டு சமூகத்திற்கு உதவும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். அவர்களின் மாதிரிகளை சரிபார்க்க ஒரு சோதனை தரவு தொகுப்பை நாங்கள் உருவாக்கியுள்ளோம், அவர்கள் இந்த உள்ளமைவை சிக்கலான முறையில் மாதிரியாக்குகிறார்களா, அல்லது சிக்கலை எளிதாக்குவதன் மூலம் அதை மாதிரியாக்குகிறார்களா. இந்தத் தரவு வழங்கும் கணக்கீட்டு ஆராய்ச்சி கூட்டாளர்கள் தங்கள் மாதிரிகள் சரியானவை என்பதில் அதிக நம்பிக்கை கொண்டுள்ளனர்.”

இந்த ஆராய்ச்சியை தனித்துவமாக்கும் விஷயங்களில் ஒன்று, பல கண்டறியும் கருவிகளால் ஒரே நேரத்தில் தரவு சேகரிக்கப்பட்டது. மாக் 2 நிலைகளில் கடினமான கான்டிலீவர் தட்டு மற்றும் நெகிழ்வான தட்டு இரண்டையும் ஆராய்ச்சியாளர்கள் குழு மதிப்பீடு செய்தது.

“ஒரே நேரத்தில், ஸ்டீரியோ டிஜிட்டல் இமேஜ் தொடர்பைப் பயன்படுத்தி அதிவேக ஸ்க்லீரன் புகைப்படம் எடுத்தல் மற்றும் தட்டு சிதைவுத் தரவைப் பயன்படுத்தி ஓட்டத் தரவை எடுத்தோம்” என்று எலியட் கூறினார். “ஒரே நேரத்தில் ஓட்டம் எப்படி இருந்தது, கான்டிலீவர் தட்டு எப்படி இருந்தது என்பதை நாங்கள் அறிந்தோம். பலர் ஒன்று அல்லது மற்றொன்றைச் செய்திருக்கிறார்கள், ஆனால் இந்த தற்காலிகமாக தீர்க்கப்பட்ட அளவீடுகளில் இதுவே முதல் முறை — ஓட்ட அளவீடுகளுடன் கூடிய கட்டமைப்பு அளவீடுகள். — இந்த கட்டமைப்பில் ஒன்றாக எடுக்கப்பட்டது.”

இந்த ஆராய்ச்சியின் மற்றொரு தனித்துவமான அம்சம், கான்டிலீவர் தட்டுக்கு அடியில் உள்ள ஓட்டத்தை வேகத்துடன் விவரிக்கும் முழுமையான தரவுத் தொகுப்பைக் கொண்டிருப்பதாக எலியட் கூறினார்.

“நீங்கள் இயக்கும் ஓட்டத்தை மட்டும் நாங்கள் பார்க்கவில்லை, ஒவ்வொரு முறையும் அது ஒரே மாதிரியாகத் தெரிகிறது” என்று எலியட் கூறினார். “இது மிகவும் நிலையற்ற பிரச்சனை — அதிர்ச்சி மற்றும் விரிவாக்க அலைகள் தட்டு முழுவதும் நகரும் போது அது நிலையற்ற ஓட்டத்தை மேற்பரப்புடன் இணைக்கிறது.

“அநேகமாக மிகவும் ஆச்சரியமான முடிவுகளில் ஒன்று, தட்டின் கீழ் மறு சுழற்சி பகுதியில் ஓட்டம் எவ்வளவு முப்பரிமாணமாக இருந்தது,” என்று அவர் கூறினார். “சிக்கலை அமைக்கும் அனைத்தும் இரு பரிமாணமாகத் தெரிந்தன, ஆனால் ஓட்டத்தை சரியாக வகைப்படுத்த, தட்டின் இடைவெளியில் குறிப்பிடத்தக்க மாற்றங்கள் உள்ளன.”

இந்த ஆராய்ச்சிக்கு அமெரிக்க விமானப்படை ஆராய்ச்சி ஆய்வக அதிவேக பரிசோதனைக் கிளை நிதியளித்தது.

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் இல்லினாய்ஸ் பல்கலைக்கழகம் கிரேஞ்சர் பொறியியல் கல்லூரி. அசல் டெப்ரா லெவி லார்சன் எழுதியது. குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.