சிக்கலான உலோக-பிளாஸ்டிக் கலவை கட்டமைப்புகளை உருவாக்க நாவல் 3D அச்சிடும் முறை — ScienceDaily

[ad_1]

முப்பரிமாண (3D) உலோக-பிளாஸ்டிக் கலவை கட்டமைப்புகள் ஸ்மார்ட் எலக்ட்ரானிக்ஸ், மைக்ரோ/நானோசென்சிங், இன்டர்நெட்-ஆஃப்-திங்ஸ் (IoT) சாதனங்கள் மற்றும் குவாண்டம் கம்ப்யூட்டிங் ஆகியவற்றில் பரவலான சாத்தியமான பொருந்தக்கூடிய தன்மையைக் கொண்டுள்ளன. இந்த கட்டமைப்புகளைப் பயன்படுத்தி உருவாக்கப்பட்ட சாதனங்கள் அதிக அளவிலான வடிவமைப்பு சுதந்திரத்தைக் கொண்டுள்ளன, மேலும் சிக்கலான அம்சங்கள், சிக்கலான வடிவியல் மற்றும் பெருகிய முறையில் சிறிய அளவுகளைக் கொண்டிருக்கலாம். ஆனால் அத்தகைய பாகங்களை உருவாக்குவதற்கான தற்போதைய முறைகள் விலை உயர்ந்தவை மற்றும் சிக்கலானவை.

சமீபத்தில், ஜப்பான் மற்றும் சிங்கப்பூரைச் சேர்ந்த ஆராய்ச்சியாளர்கள் குழு, தன்னிச்சையாக சிக்கலான வடிவங்களுடன் உலோக-பிளாஸ்டிக் கலவை கட்டமைப்புகளை உருவாக்க புதிய மல்டிமெட்டீரியல் டிஜிட்டல் லைட் ப்ராசசிங் 3D பிரிண்டிங் (MM-DLP3DP) செயல்முறையை உருவாக்கியது. ஆய்வின் பின்னணியில் உள்ள உந்துதலை விளக்கி, முன்னணி ஆசிரியர்கள் பேராசிரியர் ஷின்ஜிரோ உமேசு, வசேடா பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த திரு. கேவி சாங் மற்றும் சிங்கப்பூர் மாநிலத்தின் நன்யாங் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த பேராசிரியர் ஹிரோடகா சாடோ ஆகியோர், “ரோபோக்கள் மற்றும் ஐஓடி சாதனங்கள் மின்னல் வேகத்தில் உருவாகி வருகின்றன. தற்போதுள்ள தொழில்நுட்பம் 3D சுற்றுகளை உருவாக்க முடியும் என்றாலும், பிளாட் சர்க்யூட்களை அடுக்கி வைப்பது இன்னும் ஆராய்ச்சியின் செயலில் உள்ளது. மனித சமுதாயத்தின் முன்னேற்றம் மற்றும் மேம்பாட்டை மேம்படுத்துவதற்கு அதிக செயல்பாட்டு சாதனங்களை உருவாக்க இந்த சிக்கலை தீர்க்க விரும்புகிறோம்.” ஏசிஎஸ் அப்ளைடு மெட்டீரியல்ஸ் & இன்டர்ஃபேஸ்ஸில் இந்த ஆய்வு வெளியிடப்பட்டுள்ளது.

MM-DLP3DP செயல்முறையானது செயலில் உள்ள முன்னோடிகளைத் தயாரிப்பதில் தொடங்கும் பல-படி செயல்முறையாகும் — 3D அச்சிடப்பட்ட பிறகு விரும்பிய இரசாயனமாக மாற்றக்கூடிய இரசாயனங்கள், விரும்பிய இரசாயனத்தை 3D அச்சிட முடியாது. இங்கே, பலேடியம் அயனிகள் ஒளி-குணப்படுத்தப்பட்ட பிசின்களுடன் செயலில் உள்ள முன்னோடிகளைத் தயாரிக்க சேர்க்கப்படுகின்றன. இது எலக்ட்ரோலெஸ் முலாம் (ELP) ஐ மேம்படுத்துவதற்காக செய்யப்படுகிறது, இது ஒரு உலோக பூச்சு உருவாக்க ஒரு அக்வஸ் கரைசலில் உலோக அயனிகளின் தானாக வினையூக்கக் குறைப்பை விவரிக்கிறது. அடுத்து, MM-DL3DP கருவியானது பிசின் அல்லது செயலில் உள்ள முன்னோடியின் உள்ளமை பகுதிகளைக் கொண்ட நுண் கட்டமைப்புகளை உருவாக்க பயன்படுகிறது. இறுதியாக, இந்த பொருட்கள் நேரடியாக பூசப்படுகின்றன, மேலும் ELP ஐப் பயன்படுத்தி 3D உலோக வடிவங்கள் அவற்றில் சேர்க்கப்படுகின்றன.

முன்மொழியப்பட்ட நுட்பத்தின் உற்பத்தி திறன்களை நிரூபிக்க சிக்கலான இடவியல் கொண்ட பல்வேறு பகுதிகளை ஆராய்ச்சி குழு தயாரித்தது. இந்த பாகங்கள் மல்டிமெட்ரியல் கூடு கட்டும் அடுக்குகளுடன் கூடிய சிக்கலான கட்டமைப்புகளைக் கொண்டிருந்தன, இதில் நுண்ணிய மற்றும் சிறிய வெற்று கட்டமைப்புகள் அடங்கும், அவற்றில் சிறியது 40 μm அளவு இருந்தது. மேலும், இந்த பாகங்களில் உலோக வடிவங்கள் மிகவும் குறிப்பிட்டவை மற்றும் துல்லியமாக கட்டுப்படுத்த முடியும். நிக்கல் கொண்ட எல்இடி ஸ்டீரியோ சர்க்யூட் மற்றும் தாமிரத்துடன் கூடிய இரட்டை பக்க 3டி சர்க்யூட் போன்ற சிக்கலான மெட்டல் டோபாலஜிகளுடன் 3டி சர்க்யூட் போர்டுகளையும் குழு தயாரித்தது.

“MM-DLP3DP செயல்முறையைப் பயன்படுத்தி, குறிப்பிட்ட உலோக வடிவங்களைக் கொண்ட தன்னிச்சையாக சிக்கலான உலோக-பிளாஸ்டிக் 3D பாகங்கள் புனையப்படலாம். மேலும், செயலில் உள்ள முன்னோடிகளைப் பயன்படுத்தி தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட உலோக படிவுகளைத் தூண்டுவது உயர்தர உலோக பூச்சுகளை வழங்க முடியும். ஒன்றாக, இந்த காரணிகள் உயர்தர வளர்ச்சிக்கு பங்களிக்கின்றன. ஒருங்கிணைந்த மற்றும் தனிப்பயனாக்கக்கூடிய 3D மைக்ரோ எலக்ட்ரானிக்ஸ்,” Umezu, Song, and Sato state.

3டி எலக்ட்ரானிக்ஸ், மெட்டா மெட்டீரியல்ஸ், நெகிழ்வான அணியக்கூடிய சாதனங்கள் மற்றும் மெட்டல் ஹாலோ எலக்ட்ரோடுகள் உள்ளிட்ட பல்வேறு வகையான தொழில்நுட்பங்களில் பயன்பாடுகளுடன், சர்க்யூட்களை தயாரிப்பதற்கான ஒரு திருப்புமுனை தொழில்நுட்பமாக புதிய உற்பத்தி செயல்முறை உறுதியளிக்கிறது.

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் வசேடா பல்கலைக்கழகம். குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.

[ad_2]