சோடியம் சம்பந்தப்பட்ட கண்டுபிடிப்பு ஃபெண்டானில் போன்ற பாதுகாப்பான வலி நிவாரணிகளுக்கு வழிவகுக்கும்

[ad_1]

பூமியில் மிக அதிகமாக உள்ள தனிமம் — சோடியம் — ஓபியாய்டுகள் அல்லது பிற மருந்துகளை மிகக் குறைவான பக்கவிளைவுகளுடன் உருவாக்க விஞ்ஞானிகளுக்கு திறவுகோலாக இருக்கலாம்.

புதன்கிழமை வெளியிட்ட ஆய்வில் இயற்கைUSC, செயின்ட் லூயிஸில் உள்ள வாஷிங்டன் பல்கலைக்கழகம் மற்றும் ஸ்டான்ஃபோர்ட் பல்கலைக்கழக விஞ்ஞானிகள், நரம்பு செல் ஏற்பிகளுக்குள் இருக்கும் சோடியம் பாக்கெட்டுகளுடன் ஃபெண்டானிலை வேதியியல் ரீதியாக இணைப்பதன் மூலம், அவை மருந்தின் தீங்கு விளைவிக்கும் பக்க விளைவுகளைத் தடுக்கலாம் மற்றும் வலியைக் குறைக்கலாம் என்பதை நிரூபித்துள்ளனர்.

மேலதிக ஆய்வு தேவை, ஆனால் முடிவுகள் வாக்குறுதியைக் கொண்டுள்ளன – போதைப்பொருள் வளர்ச்சிக்கு மட்டுமல்ல, போதைப்பொருள் மற்றும் அதிகப்படியான போதைப்பொருளின் நாட்டின் நெருக்கடியை நிவர்த்தி செய்வதற்கும். போதைப்பொருள் துஷ்பிரயோகத்திற்கான தேசிய நிறுவனம் படி, 2020 ஆம் ஆண்டில் கிட்டத்தட்ட 70,000 அமெரிக்கர்கள் ஓபியாய்டு அதிகப்படியான மருந்தால் இறந்தனர் – அவர்களில் பெரும்பாலோர் செயற்கை ஓபியாய்டு, ஃபெண்டானில் இருந்து. 1990 களில், உணவு மற்றும் மருந்து நிர்வாகம் புற்றுநோயாளிகளின் கடுமையான வலியைக் குறைக்க ஃபெண்டானைலைப் பயன்படுத்த ஒப்புதல் அளித்தது, ஆனால் பின்னர் அது தெருக்களில் நுழைந்து, ஓபியாய்டு துஷ்பிரயோகத்தின் தேசிய நெருக்கடியை மோசமாக்கியது.

“தற்போதைய வடிவத்தில், ஃபெண்டானில் பேரழிவு ஆயுதம் போன்றது” என்று யு.எஸ்.சி மைக்கேல்சன் சென்டர் ஃபார் கன்வெர்ஜென்ட் பயோசயின்ஸில் உள்ள பிரிட்ஜ் இன்ஸ்டிடியூட்டில் உள்ள கணக்கீட்டு விஞ்ஞானியும், ஆய்வின் தொடர்புடைய ஆசிரியருமான Vsevolod Katritch கூறினார். “எங்கள் புதிய கூட்டுப் பணியானது, இந்த மருந்தை மறுவடிவமைப்பு செய்ய முடியும் என்று கூறுகிறது, இதனால் அடிக்கடி அதிகப்படியான அளவு கொல்லியை மிகவும் தீங்கற்ற ஆனால் இன்னும் பயனுள்ள வலி நிவாரணியாக மாற்றுவோம்.”

அனைத்து வகையான மருந்துகளும் ஜிசிபிஆர்கள் அல்லது ஜி-கபுல்ட் புரோட்டீன் ஏற்பிகள் எனப்படும் நரம்பு செல்களில் உள்ள சில ஏற்பிகளை குறிவைக்கும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன, அவை சிக்னல் டிரான்ஸ்மிட்டர்களாக செயல்படுகின்றன. இந்த ஏற்பிகள் மூளை மற்றும் உடலில் மருந்தின் நோக்கம் கொண்ட விளைவை மத்தியஸ்தம் செய்யும் சுவிட்சுகள் போன்றவை, ஆனால் திட்டமிடப்படாத பக்க விளைவுகளையும் ஏற்படுத்துகின்றன. அனைத்து ஓபியாய்டுகளிலும் மிகவும் வலிமையான வலி நிவாரணியான ஃபெண்டானைலின் விஷயத்தில், நோயாளிகள் அடிமையாகி, சுவாசக் கைது காரணமாக இறக்க நேரிடலாம்.

அவரும் அவரது சக விஞ்ஞானிகளான ரே ஸ்டீவன்ஸ் மற்றும் பிரிட்ஜ் இன்ஸ்டிடியூட் மற்றும் யுஎஸ்சி டார்ன்சைஃப் காலேஜ் ஆஃப் லெட்டர்ஸ், ஆர்ட்ஸ் அண்ட் சயின்ஸ் ஆகியவற்றில் உள்ள அவரது சக விஞ்ஞானிகளான ரே ஸ்டீவன்ஸ் மற்றும் வாடிம் செரெசோவ் ஆகியோர் சோடியம் பொறிமுறையின் திறனைப் பார்த்து வருவதாக கேட்ரிச் குறிப்பிட்டார். பத்தாண்டுகளுக்கு முன்பு.

கேட்ரிச் மற்றும் அவரது ஒத்துழைப்பாளர்கள், ஃபெண்டானில் அவர்களின் குறைவான தீங்கு விளைவிக்கும் பதிப்பு மனிதர்களில் வேலை செய்யும் என்பதை நிரூபிக்க கூடுதல் ஆய்வு தேவைப்பட்டாலும், முடிவுகள் வலி நிவாரணிகளின் பாதுகாப்பை மேம்படுத்த விஞ்ஞானிகளுக்கு ஒரு புதிய கதவைத் திறந்துள்ளன.

“ஓபியாய்டுகளின் வலி நிவாரணி விளைவுகளை பராமரிப்பதற்கான வழிகளை நாங்கள் தீவிரமாக தேடுகிறோம், அதே நேரத்தில் போதைப்பொருள் மற்றும் சுவாசக் கோளாறு போன்ற ஆபத்தான பக்க விளைவுகளைத் தவிர்க்கிறோம், இது அடிக்கடி மரணத்திற்கு வழிவகுக்கும்” என்று செயின்ட் லூயிஸில் உள்ள வாஷிங்டன் பல்கலைக்கழகத்தின் தொடர்புடைய எழுத்தாளர் சுஸ்ருதா மஜும்தார் கூறினார். “எங்கள் ஆராய்ச்சி இன்னும் ஆரம்ப கட்டத்தில் உள்ளது, ஆனால் பாதுகாப்பான வலி-நிவாரண மருந்துகளுக்கு வழிவகுப்பதற்கான அதன் திறனைப் பற்றி நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம்.”

ஓபியாய்டு ஏற்பிகளுக்கு அப்பால், கேட்ரிட்ச் குறிப்பிட்டார், இந்த வேலை டஜன் கணக்கான பிற GPCR களுக்கு ஒரு புதிய மூலக்கூறு வடிவமைப்புக் கருத்தைத் திறக்கிறது, அங்கு இருக்கும் மருந்துகளில் இத்தகைய செயல்பாட்டு மாற்றம் விரும்பத்தக்கதாக இருக்கும்.

கதை ஆதாரம்:

வழங்கிய பொருட்கள் தெற்கு கலிபோர்னியா பல்கலைக்கழகம். அசல் எழுதியவர் எமிலி கெர்செமா. குறிப்பு: நடை மற்றும் நீளத்திற்கு உள்ளடக்கம் திருத்தப்படலாம்.

[ad_2]